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TAHARIRI 2

Taifa letu lingali 
limegubikwa na 
simanzi kubwa 
ya kuondokewa 
na mpendwa 

wetu, Rais wa Awamu 
ya Tano wa nchi yetu, 
Mheshimiwa Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli.

Wakati tukiendelea 
kuomboleza msiba 
wa Jemedari wetu 
huyu, ambaye maisha 
yake na uongozi wake 
ulijipambanua kuwa 
wa kuigwa kutokana 
na kujawa umahiri wa 
kipekee, ni vyema pia 
tukatafakari ni kwa 
namna gani tunapaswa 
kumuenzi.

Hayati Rais Magufuli 
alifanya mengi mazuri 
katika sekta mbalimbali 
nchini. Kwetu sisi 

tunaohusika na utumishi 
wa walimu, hususani 
walioko katika sekta ya 
umma, pia tunayo mengi 
ya kuyaenzi kutoka 
kwake. Katika hayo 
mengi aliyoyaelekeza 
yafanyike wakati wa 
uhai na uongozi wake, 
tunaweza kuyajumuisha 
katika kundi moja la 
maadili.

Tumuenzi Rais 
Magufuli kwa kuwa 
waadilifu katika kazi 
yetu. Walimu tukiwa 
waadilifu, tutachangia 
kwa kiasi kikubwa ubora 
wa elimu kwa watoto 
wetu tunaowafundisha 
kwani matukio kama 
kujihusisha kimapenzi 
na wanafunzi pamoja 
na utoro kazini, ambayo 
yamekuwa ni mojawapo 
ya changamoto katika 

sekta husika, yataondoka.

Yeye akiwa ni 
Mwalimu, aliuona 
umuhimu wa vijana wa 
kitanzania kupata elimu 
ili waje walitumikie Taifa 
lao na kusukuma mbele 
gurudumu la maendeleo. 
Ndiyo maana alipoingia 
madarakani mwaka 2015, 
aliondoa ulipaji wa ada 
na michango mbalimbali 
kwa wanafunzi wote wa 
shule za serikali kuanzia 
ngazi ya msingi hadi 
sekondari.

Hivyo basi, ikiwa 
tutasimama katika 
maadili kwa kuhakikisha 
watoto wa Taifa hili, 
ambao tumepewa 
dhamana ya kuwalea 
kielimu na kimaadili, 
wanapita katika mikono 
yetu kwa usalama, 

tutakuwa tumeunga 
mkono jitihada za Serikali 
za kuhakikisha wanapata 
maandalizi mazuri ya 
kuja kulijenga Taifa letu. 
Na kwa kufanya hivyo, 
tutakuwa tumemuenzi 
kwa vitendo Rais wetu 
mpendwa Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli.

Kwa kuenenda 
kinyume na hayo, 
tutakuwa tunachangia 
kufifisha na kuua kabisa 
ndoto zake na yale 
mazuri aliyoanzisha na 
kuyasimamia katika 
sekta ya elimu. Wahenga 
walisema “Ada ya Mja 
hunena, muungwana 
ni kitendo.” Basi na 
tumuenzi Rais wetu 
kwa vitendo. Hilo 
linawezekana. Tuanze 
sasa.

Wasiliana nasi kwa Simu: 0739-669610 & 0735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Tunaahidi kukupa ushirikiano katika kutimiza majukumu yako.

TUNAKUPONGEZA 
kwa kuapishwa kuwa 

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

tumeyautumishiwawalimutanzaniaTume ya Utumishi wa Walimu Tanzania

Mhe. Samia Suluhu Hassan

PONGEZIPONGEZI



Na Veronica Simba

Kaimu Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Moses 
Chitama amewataka 
watumishi wa Tume 

hiyo kuhakikisha kuwa ununuzi 
wote wa umma unafanyika kwa 
kuzingatia misingi ya uadilifu.

Aliyasema hayo Machi 1, 
2021 mkoani Morogoro wakati 
akifungua mafunzo yanayohusu 
masuala ya ununuzi na usimamizi 
wa mikataba kwa Wajumbe wa 
Menejimenti ya TSC.

Akifafanua, Chitama 
alieleza kuwa ununuzi wa 
umma ukifanyika kwa uadilifu, 
utawezesha kufikia malengo ya 
Taifa ya kupata thamani halisi 
ya fedha ya Serikali inayotumika 
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HABARI 4

Kaimu Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Moses 
Chitama, akifungua mafunzo yanayohusu masuala ya ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kwa wajumbe wa Menejimenti ya TSC, Machi 
1, 2021 mjini Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi, Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Lameck Mbeya,  akichangia 

mada wakati wa mafunzo yaliyohusu masuala ya 
ununuzi na usimamizi wa mikataba kwa wajumbe 

wa Menejimenti ya TSC, Machi 1, 2021, mjini 
Morogoro.

Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala, Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Apsa Othman, 

akichangia mada wakati wa mafunzo yaliyohusu 
masuala ya ununuzi na usimamizi wa mikataba kwa 

wajumbe wa Menejimenti ya TSC, Machi 1, 2021, 
mjini Morogoro.

CHITAMA ATAKA UNUNUZI 
WA UMMA UZINGATIE 
MISINGI YA UADILIFU

CHITAMA ATAKA UNUNUZI 
WA UMMA UZINGATIE 
MISINGI YA UADILIFU



katika ununuzi.
“Ununuzi wa Umma una 

mchango mkubwa katika 
maendeleo ya Taifa letu, hasa 
ukizingatia kuwa takribani 
asilimia 70 hadi 80 ya bajeti 
ya serikali, inakwenda katika 
ununuzi wa vifaa, kazi za ujenzi 
na huduma mbalimbali. Hivyo ni 
muhimu ununuzi ufanyike kwa 
ufanisi,” alisisitiza.

Kaimu Katibu aliwakumbusha 
washiriki wa mafunzo husika 
kuwa, Serikali imejikita katika 
kudhibiti matumizi ya fedha 
za umma, hivyo inafanya kila 
jitihada katika kuhakikisha kuwa 
fedha hizo zinatumika kwa 
ufanisi. 

Aidha, alisema kuwa, pamoja 
na kwamba wapo wataalamu 
wa ununuzi wanaowajibika 
moja kwa moja kufanya kazi 
hiyo, hata hivyo uongozi wa 
TSC umeona ni vyema kutoa 
mafunzo husika kwa viongozi 
na wataalamu wa kada nyingine 
mbalimbali, hususani wale 
wanaotoa maamuzi katika hatua 
mbalimbali za ununuzi.

Alifafanua kuwa mafunzo 
hayo yatawajengea uwezo 
viongozi na wataalamu husika, 
waweze kushirikiana kwa ufanisi 
katika utekelezaji pamoja na 
kuepuka hoja mbalimbali za 
ukaguzi ambazo hujitokeza pale 
taratibu za ununuzi zisipofuatwa 

kikamilifu.
Mafunzo hayo ya siku tano, 

yalitolewa kwa mujibu wa Sheria 
ya Ununuzi wa Umma namba 
7 ya mwaka 2011, pamoja 
na Kanuni zake, tangazo la 
serikali namba 446 la mwaka 
2013, ikisomwa pamoja na 
marekebisho yaliyofanyika 
mwaka 2016.

Walioshiriki mafunzo hayo ni 
Menejimenti, Wajumbe wa Bodi 
ya Zabuni pamoja na Maafisa 
Ununuzi ambao ndiyo huhusika 
katika kutoa maamuzi wakati 
wa shughuli za ununuzi na 
usimamizi wa mikataba katika 
Taasisi husika (TSC).
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HABARI 5

Baadhi ya washiriki wa mafunzo yanayohusu masuala ya ununuzi na usimamizi wa mikataba kutoka Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC), wakifuatilia mada zilizokuwa zikiwasilishwa katika siku ya kwanza ya 

mafunzo hayo, Machi 1, 2021, mjini Morogoro.

CHITAMA ATAKA UNUNUZI 
WA UMMA UZINGATIE 
MISINGI YA UADILIFU

CHITAMA ATAKA UNUNUZI 
WA UMMA UZINGATIE 
MISINGI YA UADILIFU



CHITAMA ATAKA UNUNUZI WA UMMA 
UZINGATIE MISINGI YA UADILIFU
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HABARI 6

Washiriki wa mafunzo yanayohusu masuala ya ununuzi na usimamizi wa mikataba kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), wakifuatilia mada zilizokuwa zikiwasilishwa katika siku ya kwanza ya 

mafunzo hayo, Machi 1, 2021, mjini Morogoro.
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Tunaahidi kukupa ushirikiano katika kutimiza majukumu yako.

tumeyautumishiwawalimutanzaniaTume ya Utumishi wa Walimu Tanzania

Dkt. Philip Isdor Mpango

Mhe. Dkt. Philip Isdor 
TUNAKUPONGEZA

Mpango 
kwa kuteuliwa na kuapishwa 
kuwa Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

PONGEZI
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HABARI 8

Na Adili Mhina

Tume ya 
Utumishi 
wa Walimu 
(TSC) Wilaya 
ya Singida, 

imepata Ofisi zenye 
hadhi na sasa 
imeondokana na adha 
ya kukaa katika jengo 
chakavu lililokuwa 
likihatarisha usalama wa 
watumishi wake. 

Akizungumza na 
Jarida hili hivi karibuni, 
Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya 
Singida, David Brown 
alisema kuwa usalama 
wao ulikuwa hatarini 
kutokana na jengo 
walilokuwa wakitumia 
kuwa chakavu.

Alieleza kuwa 
kutokana na uchakavu 
huo wa Ofisi, 
walimwandikia barua 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida, Rashid Mandoa 
kuomba TSC ipatiwe 
ofisi nyingine kutokana 
na adha iliyokuwa 
inawakabili.

Alisema kuwa 
Mkurugenzi huyo 
aliamua kuwapatia 
TSC jengo lenye 
hadhi ambalo lilikuwa 
linatumiwa na Idara 
za Sheria, Ukaguzi wa 

TSC Singida yapatiwa 
Ofisi zenye hadhi

Mwonekano wa jengo la ofisi za sasa za Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Wilaya ya Singida. 
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HABARI 9

TSC Singida yapatiwa 
Ofisi zenye hadhi
Ndani, Ugavi na Ununuzi ambazo 
zilihamishiwa sehemu nyingine.

“Tunamshukuru sana 
Mkurugenzi Mtendaji kwa 
kutujali na kuamua kuhamisha 
Idara nyingine ili atupatie sisi 
jengo hili ambalo lina hadhi 
ya ofisi ya umma, hapa sasa 
tunafanya kazi kwa Amani,” 
alisema Brown.

Sauti ya TSC ilitembelea 
jengo hilo ambalo lina vyumba 
vinne ambavyo kwa sasa ni 
Ofisi ya Katibu Msaidizi, Ofisi 
ya Afisa Nidhamu, Ofisi ya 
Afisa Ajira pamoja na Masjala 
na kushuhudia uwepo wa 
miundombinu ya mtandao 

jambo ambalo linasaidia ofisi 
hizo kuongeza kasi ya utendaji 
kazi.

Aidha, Brown alieleza 
kuwa baada ya kuhamia 
katika ofisi hizo, ufanisi wa 
kazi umeongezeka kwa kuwa 
wanafanya kazi bila kuwa na 
mashaka ya usalama wao na 
kwamba miundombinu iliyopo 
katika ofisi hiyo inasaidia 
kurahisisha utendaji wa kazi.

 “Tulikuwa tunachelewa sana 
kutuma taarifa makao makuu 
kwa kuwa tulikuwa tunalazimika, 
baada ya kukamilisha kazi, 
kutafuta sehemu yenye huduma 
ya mtandao (internet) jambo 

ambalo lilikuwa linasababisha 
kuchelewa kutuma taarifa, lakini 
kwa sasa kazi zetu zinakwenda 
vizuri na kwa kasi Zaidi,” 
alifafanua Brown.

Itakumbukwa kuwa hivi 
karibuni Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serilali za Mitaa 
(TAMISEMI), David Silinde aliagiza 
Wakurugenzi Watendaji wa 
Halmashauri zote kuwapatia 
watendaji wa TSC ofisi zenye 
hadhi ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

Sehemu ya ndani ya ofisi za zamani za 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 

Wilaya ya Singida ikiwa katika hali ya 
uchakavu.



Na Veronica Simba

Wafanyakazi 
wa Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC), 
Makao Makuu 

Dodoma, wameipongeza Serikali 
kwa kuendelea kuwathamini 
wanawake na kuwapatia nafasi 
za uongozi katika nyanja 
mbalimbali nchini.

Pongezi hizo zilitolewa 
Machi 8, 2021 jijini Dodoma 
na Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake wa TSC, Catherine 
Kamili, katika maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, 
ambapo wafanyakazi hao 
walishiriki katika maandamano 
yaliyoshirikisha Taasisi 
mbalimbali za Serikali na binafsi, 
yaliyoanzia Uwanja wa Jamhuri 
hadi katika Uwanja wa ‘Nyerere 
Square.’

Akizungumza kwa niaba ya 
wafanyakazi wanawake wa TSC, 

Kamili aliwataka wanawake wote 
nchini, hususani watumishi wa 
TSC, kuendelea kuchapa kazi 
kwa weledi na kujituma katika 
kuhakikisha, wanakuwa sehemu 
ya waleta maendeleo ya jamii na 

Taifa.
Maadhimisho hayo 

yaliongozwa na kaulimbiu 
isemayo “Wanawake katika 
Uongozi, Chachu kufikia Dunia 
yenye Usawa.”

Wanawake 
katika Uongozi, 
Chachu kufikia 
Dunia yenye 
Usawa”
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HABARI 10

Wafanyakazi wanawake wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Makao Makuu Dodoma, wakishiriki katika maandamano wakati wa 

maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, Machi 8, 2021.

WATUMISHI WANAWAKE TSC 
WAIPONGEZA SERIKALI 
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HABARI 11

Baadhi ya wafanyakazi wanawake wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), wakiungana na wenzao kutoka 
Taasisi mbalimbali kucheza, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, yaliyofanyika katika 

Uwanja wa ‘Nyerere Square’ jijini Dodoma, Machi 8, 2021.

WATUMISHI WANAWAKE TSC 
WAIPONGEZA SERIKALI 

Wafanyakazi wanawake wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Makao Makuu Dodoma, wakiwa katika 
picha ya pamoja, muda mfupi kabla ya kushiriki katika maandamano wakati wa maadhimisho ya Siku ya 

Wanawake Duniani, Machi 8, 2021.
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HABARI 12

WATUMISHI WANAWAKE TSC 
WAIPONGEZA SERIKALI 

Matukio mbalimbali wakati wafanyakazi wanawake wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Makao 
Makuu Dodoma, walipoungana na wenzao kutoka Taasisi mbalimbali za Serikali na Sekta Binafsi, 

kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Machi 8, 2021.
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HABARI 13

WATUMISHI WANAWAKE TSC 
WAIPONGEZA SERIKALI 

Matukio mbalimbali wakati wafanyakazi wanawake wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Makao 
Makuu Dodoma, walipoungana na wenzao kutoka Taasisi mbalimbali za Serikali na Sekta Binafsi, 

kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Machi 8, 2021.



Na Mwandishi wetu

Mkuu wa Wilaya ya 
Bunda, Mwalimu 
Lydia Bupilipili 
amewaasa 
watumishi 

wa umma, hususani kada ya 

ualimu, kufanya kazi yao huku 
wakiongozwa na hofu ya Mungu.

Alitoa wito huo Machi 2 
mwaka huu, wakati akifungua 
kikao kazi kilichoandaliwa na 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Wilaya ya Bunda na 
kuwahusisha walimu viongozi, 

walimu wakuu, wakuu wa shule 
pamoja na maafisa elimu wa 
wilaya hiyo.

Alisema, ikiwa walimu 
watakuwa na hofu ya Mungu 
katika kutekeleza majukumu yao, 
watatenda kazi hiyo kwa upendo 
na uadilifu, hivyo kuwa chachu ya 

UTUMISHI WA UMMA UENDANE NA 
HOFU YA MUNGU – DC BUPILIPILI
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HABARI 14

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Mwalimu Lydia Bupilipili (katikati),  akifungua kikao kazi cha walimu 
viongozi, walimu wakuu, wakuu wa shule pamoja na maafisa elimu, kilichofanyika Machi 2 mwaka huu 

wilayani humo. Kikao hicho kiliratibiwa na Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Bunda.



maendeleo kwa Taifa.
Aidha, Mwl Bupilipili aliwaasa 

walimu kutojihusisha na 
mahusiano ya kimapenzi na 
wanafunzi, ulevi wa kupindukia 
na uzembe kazini.

“Ninyi walimu viongozi 
mnatakiwa kuwa mfano kwa 
walimu walio chini yenu,” 
alisisitiza.

Kwa upande wake, Katibu 
Msaidizi wa TSC Bunda, Mwalimu 
Magesa Protas, aliwakumbusha 
walimu kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za kazi hiyo.

“Wakuu wa shule na walimu 
wakuu, tambueni kuwa ninyi 
ndiyo mamlaka za nidhamu 
katika ngazi ya awali, hivyo 
mnapaswa kushughulikia 
mashauri yanayohusu makosa 
mepesi katika vituo vyenu kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu,” alisema Mwl Protas.

Akizungumzia suala la 
uhusiano mwema kazini, Mwl 
Protas aliwahimiza walimu 
kuwa na upendo baina yao na 
viongozi huku akiwaasa viongozi 
wote kutenda haki kwa wale 
wanaowaongoza.

Kikao kazi hicho kilifanyika 
katika ukumbi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda.

Ninyi walimu 
viongozi 
mnatakiwa 
kuwa mfano kwa 
walimu walio 
chini yenu.”
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HABARI 15
UTUMISHI WA UMMA UENDANE NA 
HOFU YA MUNGU – DC BUPILIPILI

Walimu viongozi, wakuu wa shule, walimu wakuu na maafisa elimu 
kata, wakifuatilia mada zilizokuwa zikiwasilishwa wakati wa kikao 

kazi kilichoandaliwa na Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Bunda, Machi 2 mwaka huu.

Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Wilaya 
ya Bunda, Mwalimu Magesa Protas, akizungumza wakati wa kikao 

kazi cha walimu viongozi, walimu wakuu, wakuu wa shule pamoja na 
maafisa elimu, kilichofanyika Machi 2 mwaka huu wilayani humo.



TSC Singida ilivyojizatiti 
kudhibiti utoro, kughushi

Na Adili Mhina

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya 
ya Singida ni miongoni 
mwa ofisi za TSC 
ambazo zinahudumia 

zaidi ya Halmashauri moja. TSC 
Singida inahudumia Halmashauri 
ya Manispaa ya Singida na 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida.

David Brown ni Kaimu 
Katibu Msaidizi wa Wilaya ya 
Singida, anaeleza kuwa wilaya 
hiyo ina jumla ya walimu 2,392 
wanaosimamiwa na ofisi yake. 
Katika idadi hiyo, walimu 1,125 
ni wa shule za Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida na Walimu 
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MAKALA 16

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Singida, Martha Komu akitekeleza majukumu yake ya kila 

siku ofisini kwake.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Wilaya ya Singida, David Brown akitekeleza majukumu ofisini kwake, 

hivi karibuni.

Walimu 
wanatakiwa 
kukopa kwa 
malengo maalum, 
yenye tija na 
kuwa na uhakika 
wa kurejesha 
mkopo wake bila 
kuathiri utendaji 
wake wa kazi.”



1,267 ni wa shule za Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida.

Brown anaona kuwa hali ya 
nidhamu kwa Walimu katika 
Wilaya hiyo ni nzuri na katika 
kipindi cha miaka mitatu 
kumekuwa na idadi ndogo 
ya mashauri ya kinidhamu ya 
walimu yaliyofunguliwa, kitu 
kinachoashiria kuwa walimu 
wengi wanazingatia miiko na 
maadili ya ualimu.

Akieleza zaidi, Brown anasema 
hali hiyo kwa kiasi kikubwa 
imechangiwa na namna Ofisi 
yake ilivyojidhatiti katika utoaji 
elimu kwa walimu kuhusu 
maadili na miiko ya kazi yao.

“Mwaka 2018 kulikuwa na 
mashauri ya nidhamu 18, mwaka 
2019 mashauri 12 na mwaka 
2020 mashauri 13 na hadi 
mwezi machi mwaka huu 2021 
tumefungua mashauri matatu tu, 
hii ni kwa sababu tumewafikia 
walimu wengi na kuwapa elimu 
juu ya sheria, kanuni na taratibu 
za utumishi wao,” anasema 
Brown.

Pamoja na hali ya nidhamu 
kuwa nzuri, Brown anaona 
changamoto mbili zinazoibukia 
kwa walimu ambazo zinahitaji 
uthibiti wa haraka, ili kuhakikisha 
walimu wanadumu katika 
maadili ya kazi wakati wote wa 
utumishi wao.

Anaeleza kuwa kumekuwa 
na tatizo la utoro ambapo kwa 
kiasi kikubwa walimu vijana 
ndio wanaoongoza huku sababu 
kubwa ikielezwa kuwa ni kuwa 
na madeni mengi yanayofanya 

walimu kukimbia maeneo yao ya 
kazi kwa kuhofia kudaiwa.

“Tuliamua kufuatilia kuona 
ni kwanini walimu wengi 
vijana ndio wanaotoroka 
na ukizingatia wana muda 
mfupi tu kazini. Tulichokiona 
ni kwamba walimu wengi 
hasa hawa vijana wanakopa 
kupitiliza, wengi wanamatarajio 
ya kupata mafanikio ya haraka, 
hivyo wanaamua kukopa bila 
kuwa na taarifa za kutosha za 
miradi wanayotaka kuanzisha, 
na kujikuta pesa yote aliyokopa 
inapotea,” anasema Brown.

Anaongeza kuwa, “Mwalimu 
anapokuwa na madeni mengi 
hawezi kuwa na utulivu darasani. 
Tulikwenda kutembelea shule 
fulani na tulitumia usafiri wa 
pikipiki, kuna mwalimu alikuwa 

anafundisha lakini aliposikia 
mngurumo wa pikipiki alitaka 
kutokea dirishani akidhani 
anayemdai amekuja.” 

Anasisitiza kuwa suala la 
kukopa lina miongozo yake kwa 
mujibu wa kanuni za utumishi 
ambapo mwalimu hatakiwi 
kukopa zaidi ya kiwango 
kilichowekwa na serikali 
kulingana na mshahara wake.

Brown anashauri kuwa walimu 
wanapaswa kuzingatia utaratibu 
pale wanapotaka kukopa fedha. 
Pia, wanatakiwa kukopa kwa 
malengo maalum, yenye tija na 
kuwa na uhakika wa kurejesha 
mkopo wake bila kuathiri 
utendaji wake wa kazi.

Changamoto nyingine ni 
baadhi ya walimu kughushi 
nyaraka za vibali vya uhamisho 
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Afisa Maadili na Nidhamu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Wilaya ya Singida, Boniface Ndege akiwa Masjala, akiendelea kutekeleza 

majukumu yake, kama alivyonaswa na kamera yetu hivi karibuni.

TSC Singida ilivyojizatiti 
kudhibiti utoro, kughushi
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TSC Singida ilivyojizatiti 
kudhibiti utoro, kughushi
ambazo kwa kawaida hutolewa 
na Katibu Mkuu, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

Anaeleza kuwa yapo 
mashauri kadhaa ambayo 
yamefunguliwa kutokana na 
walimu kughushi barua za vibali 
vya uhamisho wakiwa na lengo la 
kumdanganya mwajiri ili waweze 
kuhama vituo vya kazi.

Kwa mujibu wa Brown, Ofisi 
yake ilitilia shaka uhalali wa barua 
za vibali vya uhamisho ambazo 
baadhi ya walimu waliziwasilisha 
kwa mwajiri. Ndipo mwajiri 
aliamua kufanya mawasiliano 

na Katibu Mkuu TAMISEMI na 
kujiridhisha kuwa baadhi ya 
walimu wanaghushi barua za 
vibali vya uhamisho. 

“Unajua utaratibu wa 
kawaida ni kwamba barua ya 
mwalimu inatumwa kwa mwajiri 
ili aipitishe na kumkabidhi 
mlengwa, lakini baadhi ya 
walimu walikuja na barua zao 
mkononi wakidai wamezitoa 
TAMISEMI na kumwomba 
mwajiri azipitishe ili waweze 
kuhama, lakini kumbe ni barua 
walizotengeneza wenyewe,” 
alisema Brown.

Miongoni mwa sababu 

zinazoelezwa kuchangia 
walimu kujihusisha na kughushi 
nyaraka za uhamisho ni pamoja 
na baadhi ya walimu vijana 
wenye ndoa changa kutaka 
kufuata wenzi wao pasipo 
kujali taratibu zilizowekwa na 
hata baadhi yao kuwa wakaidi 
pale wanaposhauriwa kuwa 
wavumilivu kusubiri mamlaka 
husika zikamilishe taratibu za 
uhamisho wao. 

Brown anashauri kuwa walimu 
wanapaswa kuwa wavumilivu 
na kusubiri hadi pale mamlaka 
husika zitakapokamilisha taratibu 
za uhamisho na kuwajulisha 
hatma ya maombi yao. 

Pia, anatoa wito kwa mamlaka 
inayohusika na kutoa vibali vya 
uhamisho, kuharakisha mchakato 
huo ili walimu wasisubiri muda 
mrefu bila kuwa na majibu. 

Kutokana na changamoto 
hizo, Ofisi ya TSC Singida 
imejipanga kuongeza nguvu 
katika kutoa elimu kwa walimu ili 
kuhakikisha kuwa tatizo la utoro, 
kughushi nyaraka pamoja na 
vitendo vingine vya ukiukaji wa 
maadili ya utumishi wa walimu 
vinakwisha. 

Ofisi hiyo inatarajia kufanya 
ziara katika shule mbalimbali 
za Wilaya hiyo hivi karibuni. 
Ziara hiyo inalenga kukutana 
na walimu, kutoa elimu juu 
ya maadili ya kazi ya ualimu, 
kuwasikiliza na kutatua kero za 
walimu kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu za utumishi 
wa walimu.

Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Wilaya ya Singida, 
wakiwa katika picha ya pamoja nje ya jengo la Ofisi zao. Wa kwanza 

kushoto ni Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC wilaya hiyo, David Brown, 
katikati ni Afisa Nidhamu, Boniface Ndege akifuatiwa na Afisa Ajira, 

Martha Komu. 



Na Mwandishi wetu

Tume ya Utumishi wa 
Walimu, Wilaya ya 
Kilwa, mkoani Lindi 
imefanya ziara katika 
shule za msingi na 

sekondari za wilaya hiyo na kutoa 
elimu kuhusu maadili na haki 
kwa walimu.

Ziara hiyo iliyofanyika 
Februari 23 hadi 26 mwaka 
huu, iliongozwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC wilayani 
Kilwa, Omari Mkuwili akiwa 
ameambatana na msaidizi wake, 
Esau Kilumbo anayeshughulikia 

masuala ya ajira na maendeleo ya 
utumishi wa walimu. 

Akizungumza na wanafunzi, 
Mkuwili aliwasisitiza kujiepusha 
na mahusiano ya kimapenzi na 
walimu pamoja na watu wengine 
ili waweze kufikia malengo yao 
kielimu. 

“Acheni kupanda bodaboda za 
bure, zina madhara yake. Wewe 
kila siku unabebwa bure, huyo 
siyo kaka yako, siyo mjomba 
wako wala siyo jamaa yako, 
unafikiri atataka umlipe nini,” 
aliwatahadharisha.

Kwa upande wa maadili kwa 
walimu, Mkuwili alibainisha kuwa 

yamejikita katika nguzo kuu tano, 
ambazo alizitaja kuwa ni pamoja 
na wajibu wa mwalimu kwa 
mtoto anayemfundisha.

Nyingine ni wajibu wa 
mwalimu kwa kazi yake, mwajiri 
wake, jamii inayomzunguka 
pamoja na wajibu kwa Taifa lake. 

Aidha, alikemea vikali 
vitendo vya walimu kujihusisha 
kimapenzi na wanafunzi 
akisisitiza kuwa “imezuiliwa, 
imekatazwa na ni maarufuku. 
Kwa atakayebainika adhabu 
yake ni kifungo cha miaka 30, 
kufukuzwa kazi au vyote viwili.”

Katika kuonesha uhalisia 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya ya Kilwa, Omari Mkuwili, 
akizungumza na wanafunzi wa shule ya sekondari 
Miguruwe, alipokuwa katika ziara ya kazi, hivi 

karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya ya Kilwa, Omari Mkuwili 

(kulia), akizungumza na walimu wa shule ya 
sekondari Miguruwe (hawapo pichani), alipokuwa 

katika ziara ya kazi hivi karibuni. Kushoto ni Mkuu 
wa Shule hiyo, Edina Mmanga.

TSC KILWA YAWANOA WALIMU, WANAFUNZI



wa maneno yake, Mkuwili 
alitoa mfano wa walimu wanne 
waliofukuzwa kazi wilayani kilwa 
mwaka 2020 ambao alisema 
walibainika kutenda makosa 
ya kuwa na mahusiano ya 
kimapenzi na wanafunzi.

Akizungumzia utoaji adhabu 
kwa walimu wanaobainika 
kutenda makosa mbalimbali, 
Mkuwili alisema Tume haifurahii 
kutoa adhabu kwao isipokuwa 
inalazimika ili kuwalinda watoto 
ambao ni tegemeo kwa jamii na 
Taifa.

Katika hatua nyingine, Kaimu 
Katibu Msaidizi alitaja makosa 
mengine ambayo hufanywa 
na baadhi ya walimu kuwa ni 
pamoja na utoro.

Akifafanua, alisema baadhi 
ya walimu hutenda kosa la 
utoro pasipo wao wenyewe 
kujua, ambapo alitoa mfano 
wa kutoroka vipindi darasani, 
kuondoka kituoni bila ruhusa, 
kuondoka kwa ruhusa na 
kuongeza siku za ruhusa, kuacha 
kazi bila kufuata utaratibu na 
kushindwa kuhama katika 

kituo cha kazi baada ya kupata 
uhamisho.

Vilevile, alisema makosa 
mengine yanayofanywa na 
baadhi ya walimu ni pamoja na 
ulevi wa kupindukia, wizi, na 
kuhujumu mali za umma. Hivyo 
aliwaagiza walimu kuepukana na 
makosa hayo ili wasipoteze ajira 
zao.

Kwa upande wake, Afisa 
Ajira Kilumbo aliwaasa walimu 
kufanya kazi kwa bidii, weledi 
pamoja na kuzingatia maadili ya 
taaluma yao kwani ni sehemu 
ya vigezo vinavyotumika 
kuwathibitisha kazini.

‘’Hakikisheni mnafanya kazi 
kwa bidii na juhudi kubwa 
bila kujiingiza kwenye mambo 
yanayoweza kusababisha 
msithibitishwe kazini,’’ alisisitiza.

Kuhusu upandishwaji vyeo, 

Kilumbo aliwaeleza walimu 
husika kuwa ni mchakato ambao 
unashirikisha idara mbalimbali. 
Akifafanua, alisema kuwa 
mchakato huhusisha mwajiri, 
kisha kupelekwa halmashauri 
husika na baadaye Kamati ya TSC 
Wilaya ambayo ndiyo huidhinisha 
majina yaliyopendekezwa na 
hatimaye wahusika kupandishwa 
vyeo.

Katika ziara hiyo, Tume 
ilifanikiwa kutembelea 
shule za msingi Matandu, 
Miteja, Somanga, Singino, 
Kivinje, Miguruwe, Njinjo na 
Nangurukuru. Kwa upande wa 
shule za sekondari zilizofikiwa 
ni Miguruwe, Njinjo, Nakiu na 
Kiranjeranje. 
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imezuiliwa, 
imekatazwa na ni 
maarufuku. Kwa 
atakayebainika 
adhabu yake ni 
kifungo cha miaka 
30, kufukuzwa kazi 
au vyote viwili.”

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Wilaya ya Kilwa, Omari Mkuwili, akitoa zawadi kwa Nasra Mkonga, 
mwanafunzi wa darasa la tano, shule ya msingi Miteja, baada ya kujibu 
maswali vizuri. Kaimu Katibu Msaidizi Mkuwili alitembelea shule hiyo 

akiwa katika ziara ya kazi, hivi karibuni.

TSC KILWA YAWANOA WALIMU, WANAFUNZI
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Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Wilaya ya Kilwa, Esau 
Kilumbo akizungumza na wanafunzi wa shule ya 
sekondari Miguruwe, wakati wa ziara ya kazi hivi 

karibuni.

Baadhi ya Maafisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Wilaya ya Kilwa, wakiwa katika picha ya 

pamoja na walimu wa shule ya sekondari Njinjo. TSC 
Kilwa walikuwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya ya Kilwa, Omari Mkuwili 

(wa tatu kutoka kulia), akiwa katika picha ya 
pamoja na walimu wa shule ya sekondari Nakiu, 

alipokuwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Wilaya ya Kilwa, Esau 

Kilumbo (kulia), akidadavua jambo kwa walimu 
wa shule ya msingi Matandu (hawapo pichani), 

alipokuwa katika ziara ya kazi hivi karibuni. Kulia 
kwake ni Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Mwajuma 

Wakambi.

TSC KILWA YAWANOA WALIMU, WANAFUNZI



Na Adili Mhina

Watumishi 
wa Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC), 
Machi 3, 

2021 walitembelea vituo vya 
watoto yatima vya Nyumba ya 
Matumaini na Cheshire Home 
vilivyopo eneo la Miyuji, jijini 
Dodoma. 

Ziara hiyo iliratibiwa na umoja 
wa wafanyakazi wanawake 
wa TSC ikilenga kuwajulia hali 
watoto wa vituo hivyo pamoja 
na kuwapatia zawadi ikiwa ni 
sehemu ya kuadhimisha Siku 

ya Wanawake Duniani, ambayo 
hufanyika Machi 8 kila mwaka.  

Kiongozi wa Msafara huo 
ambaye pia ni Afisa Utumishi 
kutoka Idara ya Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimali Watu, 
Judith Mtalai alieleza kuwa 
akina mama hao waliamua 
kuchangishana pesa ili waweze 
kununua zawadi kidogo kwa ajili 
ya watoto.

“Tuliona kuwa badala ya 
kusubiri tarehe 8 Machi na 
kwenda uwanjani kufurahia siku 
ya wanawake, ni bora tuanze 
kwa kuwajali watoto wetu ili 
nao wajisikie kuwa tupo wazazi 
tunaowapenda na kuwajali,” 
alisema Mtalai. 

Alieleza kuwa zipo 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili watoto katika 
vituo mbalimbali, hivyo watoto 
hao wanahitaji kuwekwa karibu 
na jamii kwa kuwasaidia kwa 
namna mbalimbali ili wasijione 
wapweke. 

“Sisi ni wazazi, tuna watoto 
na tunalea, hivyo changamoto 
za watoto walio kwenye vituo 

TSC YAADHIMISHA 
SIKU YA WANAWAKE 
KWA KUTEMBELEA 
WATOTO YATIMA
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Afisa Utumishi kutoka Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Judith 
Mtalai akiongea na watoto wa kituo cha watoto yatima cha Nyumba 
ya Matumani kilichopo Miyuji, Dodoma wakati watumishi wa TSC 

walipotembelea kituo hicho na kutoa zawadi mbalimbali, Machi 3, 2021. 

Picha ya pamoja kati ya watoto wa kituo cha kulelea watoto cha 
Nyumba ya Matumaini na baadhi ya watumishi wa Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC) waliowatembelea watoto hao na kuwapa zawadi, 
Machi 3, 2021.



kama hawa zinatugusa moja 
kwa moja. Ndiyo maana kwa 
umoja wetu tumekuja kuwaona 
na tumewaletea zawadi japo 
ni kidogo lakini tunaamini 
zitawasaidia,” alisema Mtalai 
wakati akiongea na watoto wa 
kituo cha Nyumba ya Matumaini.

Akitoa neno la shukrani mara 
baada ya kupokea zawadi kwa 
niaba ya watoto, mwalimu na 
mlezi wa watoto wa kituo cha 
Cheshire Home, Getrude Nchudi 
alieleza kuwa wanafanya kazi 
katika mazingira magumu, 
lakini wanapopokea wageni 
wanaowasaidia watoto, nao pia 
wanapata moyo wa kuendelea 

kuwalea watoto.
“Tunasema asanteni sana kwa 

kujinyima kwenu, kutambua 
shida za watu wenye matatizo 
na kuweza kuwasaidia na 
kuwainua katika hali zao, karibuni 
tena maana mnatutia moyo, 
mnatuinua na kutupa nguvu za 
kuendelea kuwalea hawa watoto, 
Mungu awabariki na awazidishie 
pale mlipopunguza,” alisema 
Mwl. Nchudi.

Naye Mkuu wa kituo cha 
Nyumba ya Matumaini, Aurea 
Kyara alieleza kuwa kwa sasa 
kituo hicho kinahudumia watoto 
67 ambao wanaanzia umri wa 
miaka mitatu hadi miaka ishirini 
na tano na wanasoma madarasa 
tofauti kuanzia awali hadi ngazi 
ya chuo. 

Aliweka bayana kuwa watoto 
wote wanagharamiwa na kituo 
hicho kwa kila kitu huku akieleza 
kuwa kwa sasa wanakabiliwa 
na upungufu wa fedha na 
wameshindwa kuwalipia karo 
ya shule wanafunzi waliokuwa 
wanawasomesha katika shule za 
binafsi. 

TSC YAADHIMISHA 
SIKU YA WANAWAKE 
KWA KUTEMBELEA 
WATOTO YATIMA

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                               APRILI 2021

HABARI 23

Picha ya pamoja kati ya watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
na Mlezi wa kituo cha kulelea watoto cha Cheshire home, Mwl. Getrude 

Nchubi (Mtawa), wakati watumishi wa Tume walipotembelea kituo 
hicho na kutoa zawadi, Machi 3, 2021.

Mkuu wa Kituo cha kulelea watoto cha Nyumba ya Matumaini, Aurea 
Kyara akiongea na watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu - TSC 
(hawapo pichani), wakati watumishi hao walipotembelea kituo hicho, 

Machi 3, 2021.



“Tumewahamisha wanafunzi 
wengi wa shule ya msingi 
kutoka shule za binafsi na 
tumewasambaza kwenye shule 
za Serikali kwa kuwa hatuna 
fedha za kutosha kugharamia 
karo katika shule za binafsi,” 
alisema Kyara.

Aliwashukuru watumishi wa 
TSC kwa kuwatembelea huku 

akieleza kuwa wanakaribisha 
mtu yeyote anayependa 
kuwatembelea watoto hao na 
kwamba siyo lazima kupeleka 
zawadi ili kuwaona.

“Tunawashukuru sana 
kwa moyo wenu wa upendo, 
mnapokuja watoto hawa 
wanajisikia faraja na wanaona 
wamezungukwa na jamii ya watu 

wanaowapenda na kuwajali. 
Tunamkaribisha mtu yeyote 
anayependa kuja kuwaona na 
kuzungumza, siyo lazima hadi 
awe na zawadi, kuja tu kuwaona 
ni jambo kubwa kwao,” alisema.

Kwa upande wa watoto hao, 
waliwashukuru watumishi wa 
Tume kwa kuwatembelea na 
kuomba watu wengine wenye 
moyo wa kuwajali wasisite 
kuwatembelea.

Watumishi wa TSC walikabidhi 
zawadi mbalimbali ikiwemo 
sabuni, matunda, vinywaji, 
mifagio, mpira wa kumwagilia 
bustani, fedha kwa ajili ya bima 
ya matibabu kwa watoto wawili 
wa kituo cha Matumaini pamoja 
na zawadi nyingine mbalimbali.

TSC YAADHIMISHA 
SIKU YA WANAWAKE 
KWA KUTEMBELEA 
WATOTO YATIMA
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Afisa Utumishi kutoka Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Judith Mtalai (kushoto), akikabidhi fedha kwa 
Mkuu wa Kituo cha kulelea watoto cha Nyumba ya Matumaini, Aurea Kyara, kwa ajili ya kuwakatia bima 
ya matibabu watoto wawili wa kituo hicho ambao hawakuwa na bima hiyo. Watumishi wa TSC walitembelea 

Kituo hicho Machi 3, 2021.



Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania tumeyautumishiwawalimutanzania
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Simu: +255 (26) 2322402-4   Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz    Tovuti: www.tsc.go.tz

Kaimu Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Moses Chitama (katikati), 
akiwa katika picha ya pamoja na wafanyakazi wa Tume hiyo,  Makao Makuu, Dodoma.


